Me yasa dole mu sayi igiyoyin bayanai da yawa?

Akwai nau’o’in igiyoyin cajin wayar hannu da ba kowa ba ne a kasuwa a yanzu.Ƙarshen cajin kebul ɗin da aka haɗa da wayar salula galibi yana da hanyoyin sadarwa guda uku, wayar hannu ta Android, wayar hannu ta Apple da tsohuwar wayar hannu.Sunan su USB-Micro, USB-C da USB-walƙiya.A ƙarshen cajin shugaban, an raba kebul ɗin zuwa USB-C da USB Type-A.Yana da siffar murabba'i kuma ba za a iya saka shi gaba da baya ba.
w10
Fitar da bidiyo akan na'urar na'ura an raba shi ne zuwa HDMI da VGA na tsoho;akan na’urar lura da kwamfuta, akwai kuma hanyar sadarwa ta siginar bidiyo mai suna DP (Display Port).
w11
A watan Satumba na wannan shekara, Hukumar Tarayyar Turai ta sanar da wani sabon tsari na majalisa, yana fatan hada nau'ikan cajin na'urorin lantarki masu ɗaukar hoto kamar wayoyin hannu da kwamfutocin kwamfutar hannu a cikin shekaru biyu, kuma kebul na USB-C zai zama daidaitaccen ma'auni na na'urorin lantarki a cikin shekaru biyu. EU.A watan Oktoba, Greg Joswiak, mataimakin shugaban kamfanin Apple na kasuwancin duniya, ya ce a cikin wata hira da aka yi da shi cewa Apple "dole ne" ya yi amfani da tashar USB-C akan iPhone.
A wannan matakin, lokacin da aka haɗa duk musaya zuwa cikin USB-C, za mu iya fuskantar matsala-ma'auni na kebul na kebul ɗin ya lalace sosai!
A cikin 2017, an haɓaka ma'auni na kebul na USB zuwa USB 3.2, kuma sabon sigar kebul na kebul na iya watsa bayanai akan ƙimar 20 Gbps-wannan abu ne mai kyau, amma
l Sake suna USB 3.1 Gen 1 (wato USB 3.0) zuwa USB 3.2 Gen 1, tare da matsakaicin adadin 5 Gbps;
l An sake masa suna USB 3.1 Gen 2 zuwa USB 3.2 Gen 2, tare da matsakaicin adadin 10 Gbps, da ƙara tallafin USB-C don wannan yanayin;
l Sabuwar hanyar watsawa da aka ƙara ana kiranta USB 3.2 Gen 2 × 2, tare da matsakaicin ƙimar 20 Gbps.Wannan yanayin yana goyan bayan USB-C kawai kuma baya goyan bayan ƙirar USB Type-A na gargajiya.
w12
Daga baya, injiniyoyin da suka tsara ma'aunin USB sun ji cewa yawancin mutane ba za su iya fahimtar ma'aunin suna na USB ba, kuma sun ƙara sunan yanayin watsawa.
l USB 1.0 (1.5 Mbps) ana kiransa Low Speed;
l USB 1.0 (12 Mbps) da ake kira Full Speed;
l USB 2.0 (480 Mbps) da ake kira High Speed;
l USB 3.2 Gen 1 (5 Gbps, wanda aka fi sani da USB 3.1 Gen 1, wanda aka sani da USB 3.0) ana kiransa Super Speed;
l USB 3.2 Gen 2 (10 Gbps, wanda aka fi sani da USB 3.1 Gen 2) ana kiransa Super Speed ​​+;
l USB 3.2 Gen 2 × 2 (20 Gbps) suna da iri ɗaya da Super Speed+.
 
Kodayake sunan kebul na kebul yana da ruɗani sosai, an inganta saurin mu'amalarsa.USB-IF yana da tsare-tsare don ba da damar USB don watsa siginar bidiyo, kuma suna shirin haɗa haɗin tashar tashar tashar nuni (DP interface) zuwa USB-C.Bari kebul na bayanan kebul ya gane layi ɗaya da gaske don watsa duk sigina.
 
Amma USB-C abin dubawa ne na zahiri, kuma ba a tabbatar da wace ƙa'idar watsa siginar ke gudana akansa ba.Akwai nau'ikan kowace yarjejeniya da yawa waɗanda za'a iya watsa su akan USB-C, kuma kowace sigar tana da bambance-bambance ko žasa:
DP tana da DP 1.2, DP 1.4 da DP 2.0 (yanzu DP 2.0 ta koma DP 2.1);
MHL yana da MHL 1.0, MHL 2.0, MHL 3.0 da superMHL 1.0;
Thunderbolt yana da Thunderbolt 3 da Thunderbolt 4 (bayani bandwidth na 40 Gbps);
HDMI kawai yana da HDMI 1.4b (haɗin gwiwar HDMI kanta shima yana da ruɗani);
VirtualLink kuma yana da VirtualLink 1.0.
 
Haka kuma, igiyoyin USB-C ba lallai ba ne su goyi bayan duk waɗannan ka'idoji, kuma ƙa'idodin da ke tattare da na'urorin kwamfuta sun bambanta.

A ranar 18 ga Oktoba na wannan shekara, USB-IF a ƙarshe yana sauƙaƙe yadda ake kiran USB a wannan lokacin.
USB 3.2 Gen 1 an sake masa suna zuwa USB 5Gbps, tare da bandwidth na 5 Gbps;
USB 3.2 Gen 2 an sake masa suna zuwa USB 10Gbps, tare da bandwidth na 10 Gbps;
USB 3.2 Gen 2 × 2 an sake masa suna zuwa USB 20Gbps, tare da bandwidth na 20 Gbps;
USB4 na asali an sake masa suna USB 40Gbps, tare da bandwidth na 40 Gbps;
Sabon tsarin da aka gabatar ana kiransa USB 80Gbps kuma yana da bandwidth na 80 Gbps.

Kebul na haɗa duk musaya, wanda shine kyakkyawan hangen nesa, amma kuma yana kawo matsala da ba a taɓa ganin irinsa ba - wannan ƙirar yana da ayyuka daban-daban.Ɗayan kebul na USB-C, Ƙa'idar da ke gudana akanta na iya zama Thunderbolt 4, wanda aka ƙaddamar shekaru 2 kawai da suka wuce, ko kuma yana iya zama USB 2.0 fiye da shekaru 20 da suka wuce.Kebul na USB-C daban-daban na iya samun tsarin ciki daban-daban, amma kamannin su kusan iri ɗaya ne.
 
Don haka, ko da mun haɗa sifar duk hanyoyin haɗin kwamfuta zuwa kebul-C, Hasumiyar Babel na mu'amalar kwamfuta maiyuwa ba za a iya kafa ta da gaske ba.


Lokacin aikawa: Dec-17-2022